
การค้ามะม่วงหิมพานต์ของเวียดนามเริ่มไตรมาสที่สี่ของปี 2026 ในระดับที่ใกล้เคียงกับเดือนกันยายนมาก รายงานฉบับนี้ครอบคลุมเดือนตุลาคม 2026 สำหรับพิกัดศุลกากรสองรายการ ได้แก่ HS 08013200 (เนื้อเม็ดมะม่วงหิมพานต์กะเทาะเปลือก) และ HS 20081910 (มะม่วงหิมพานต์อบ ปรุงเกลือ หรือแปรรูปด้วยวิธีอื่น) พร้อมสถานะสะสมของเนื้อเม็ดตั้งแต่มกราคมถึงตุลาคม 2026
จากฐานข้อมูลบันทึกศุลกากรที่ Le Duong Cashew วิเคราะห์ เนื้อเม็ดพิกัด HS 08013200 มีมูลค่าการค้าในเดือนตุลาคม USD 496,402,556.77 โดยมีการจัดส่งที่วัดได้ตามน้ำหนัก 68,119.264 MT ผลิตภัณฑ์มะม่วงหิมพานต์แปรรูปพิกัด HS 20081910 เพิ่มอีก USD 42,269,948.56 และ 4,040.641 MT ของปริมาณที่วัดได้ รวมสองพิกัดอยู่ที่ USD 538,672,505.32 และ 72,159.905 MT ตั้งแต่ 1 มกราคมถึง 31 ตุลาคม 2026 การค้าเนื้อเม็ดสะสมแตะ USD 4,655,714,852.35 และ 652,783.535 MT
ตัวเลขเหล่านี้เป็นข้อมูลศุลกากรและการค้ามะม่วงหิมพานต์เวียดนามแบบรวม ไม่ใช่ยอดขาย การผลิต ลูกค้า ส่วนแบ่งตลาด หรือผลการจัดส่งของบริษัทใดบริษัทหนึ่ง และไม่มีการประมาณปริมาณสำหรับรายการที่สำแดงเป็นหน่วยบรรจุภัณฑ์หรือหน่วยที่ไม่ใช่น้ำหนักเท่านั้น
ประเด็นสำคัญ
- เนื้อเม็ด ตุลาคม 2026 (HS 08013200): USD 496.40 ล้าน และ 68,119.264 MT
- มะม่วงหิมพานต์แปรรูป ตุลาคม 2026 (HS 20081910): USD 42.27 ล้าน และ 4,040.641 MT
- เนื้อเม็ด มกราคม–ตุลาคม 2026: USD 4.656 พันล้าน และ 652,783.535 MT
- มูลค่าเนื้อเม็ดเดือนตุลาคมลดลงเพียง 0.87% เมื่อเทียบกับเดือนก่อน ขณะที่ปริมาณที่วัดได้ลดลง 1.22%
- มูลค่าถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนักของเนื้อเม็ดเพิ่มขึ้นเป็น USD 7.2231/kg สูงกว่า USD 7.1869/kg ของเดือนกันยายนประมาณ 0.50%
- WW320 ยังคงเป็นเกรดที่ระบุชัดเจนที่ใหญ่ที่สุด ที่ 30.26% ของปริมาณที่วัดได้ ตามด้วย WW240 และ WW180
- ผลิตภัณฑ์มะม่วงหิมพานต์แปรรูปคิดเป็น 7.85% ของมูลค่ารวมเดือนตุลาคม โดยมีมูลค่าถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนัก USD 8.1642/kg สำหรับรายการที่วัดตามน้ำหนัก
ภาพรวมตัวชี้วัดสำคัญ
| KPI | เนื้อเม็ด HS 08013200 | แปรรูป HS 20081910 | รวมตุลาคม 2026 |
|---|---|---|---|
| มูลค่าการค้า | USD 496,402,556.77 | USD 42,269,948.56 | USD 538,672,505.32 |
| ปริมาณที่วัดได้ | 68,119.264 MT | 4,040.641 MT | 72,159.905 MT |
| ใบขนสินค้า | 3,428 | 1,175 | 4,532 |
| ผู้ซื้อหลังปรับมาตรฐานชื่อ | 787 | 230 | 945 |
| ตลาดปลายทาง | 78 | 45 | 83 |
| มูลค่าถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนักของรายการตามน้ำหนัก | USD 7.2231/kg | USD 8.1642/kg | USD 7.2758/kg |
มูลค่า USD/kg แบบถ่วงน้ำหนักใช้เฉพาะรายการที่สามารถแปลงหน่วยเป็นกิโลกรัมได้อย่างแม่นยำ มูลค่า USD ที่ถูกต้องจากธุรกรรมหน่วยบรรจุภัณฑ์ยังรวมอยู่ในมูลค่าการค้าทั้งหมด แต่ปริมาณของรายการเหล่านั้นไม่ถูกนำมาคิดในตัวหารน้ำหนัก ตัวเลขรวมได้ตัดรายการซ้ำแล้ว ใบขน ผู้ซื้อ หรือตลาดที่ปรากฏในทั้งสองพิกัดจะนับเพียงครั้งเดียว
ตุลาคม 2026: การค้าเนื้อเม็ดทรงตัวใกล้เคียงเดือนกันยายน
มูลค่าการค้าเนื้อเม็ดเดือนตุลาคม USD 496.40 ล้าน ต่ำกว่า USD 500.76 ล้านของเดือนกันยายน 0.87% บนฐาน HS 08013200 เดียวกัน ปริมาณเนื้อเม็ดที่วัดได้เปลี่ยนจาก 68,957.269 MT ในเดือนกันยายนเป็น 68,119.264 MT ในเดือนตุลาคม ลดลง 1.22% เมื่อเทียบรายเดือน
จำนวนใบขนสินค้าค่อนข้างคงที่ที่ 3,428 เทียบกับ 3,445 ในเดือนกันยายน ขณะที่จำนวนผู้ซื้อหลังปรับมาตรฐานชื่อเพิ่มจาก 733 เป็น 787 มูลค่าถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนักของธุรกรรมเนื้อเม็ดตามน้ำหนักเพิ่มจาก USD 7.1869/kg เป็น USD 7.2231/kg หลังจากการชะลอตัวต่อเนื่องตลอดไตรมาสที่สาม เดือนตุลาคมจึงสะท้อนการทรงตัวมากกว่าการปรับลดลงอีก ปริมาณจริงลดลงเล็กน้อย ผู้ซื้อมีส่วนร่วมกว้างขึ้น และมูลค่าต่อกิโลกรัมแข็งแกร่งขึ้น
ความเคลื่อนไหวรายสัปดาห์ในเดือนตุลาคม
| ช่วงเวลา | มูลค่าการค้าเนื้อเม็ด | ปริมาณที่วัดได้ |
|---|---|---|
| 1–4 ตุลาคม | USD 44,483,373.76 | 6,269.960 MT |
| 5–11 ตุลาคม | USD 113,485,432.59 | 15,860.899 MT |
| 12–18 ตุลาคม | USD 120,395,678.61 | 16,520.803 MT |
| 19–25 ตุลาคม | USD 113,001,319.42 | 15,221.766 MT |
| 26–31 ตุลาคม | USD 105,036,752.38 | 14,245.835 MT |
| รวมเดือนตุลาคม | USD 496,402,556.77 | 68,119.264 MT |
การจัดส่งสูงสุดช่วงกลางเดือน และยังคงสูงกว่า 14,000 MT ต่อสัปดาห์เต็มจนถึงสิ้นเดือนตุลาคม รายงานนี้ไม่แสดงการเปรียบเทียบกับปีก่อนสำหรับเดือนตุลาคม เนื่องจากไม่มีชุดข้อมูลเดือนตุลาคม 2025 ที่เทียบเคียงได้ในการวิเคราะห์ครั้งนี้
ผลิตภัณฑ์มะม่วงหิมพานต์แปรรูป: HS 20081910
พิกัด HS 20081910 ครอบคลุมมะม่วงหิมพานต์ที่อบ ปรุงเกลือ ปรุงรส หรือแปรรูปด้วยวิธีอื่น ในเดือนตุลาคม 2026 พิกัดนี้มีมูลค่า USD 42,269,948.56 จากใบขนสินค้า 1,175 ฉบับ ผู้ซื้อหลังปรับมาตรฐานชื่อ 230 ราย และตลาดปลายทาง 45 แห่ง ปริมาณที่วัดได้ตามน้ำหนักอยู่ที่ 4,040.641 MT ที่มูลค่าถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนัก USD 8.1642/kg สูงกว่าค่าเฉลี่ยของเนื้อเม็ดราว 13% สะท้อนการแปรรูป การปรุงรส และบรรจุภัณฑ์ค้าปลีก
พิกัดนี้ขับเคลื่อนด้วยบรรจุภัณฑ์มากกว่าการค้าเนื้อเม็ดอย่างมาก ราว 21.96% ของมูลค่า หรือ USD 9,281,391.20 สำแดงเป็นถุง ซอง ขวดโหล กระป๋อง หรือชิ้น จึงไม่รวมอยู่ในน้ำหนักที่วัดได้ ปริมาณที่วัดได้เกือบทั้งหมด 98.38% ขนส่งด้วยตู้คอนเทนเนอร์ทางทะเล และ FOB คิดเป็น 78.42% ของปริมาณที่วัดได้ การขนส่งทางอากาศปรากฏใน 47.67% ของรายการในใบขน แต่มีมูลค่าเพียงราว 0.40% ส่วนใหญ่เป็นบรรจุภัณฑ์ค้าปลีกขนาดเล็กสำหรับช่องทางสนามบินนานาชาติ
ตามมูลค่า ปลายทางหลักได้แก่ จีน (20.42%) สหรัฐอเมริกา (18.87%) แคนาดา (13.09%) สิงคโปร์ (10.33%) และเยอรมนี (7.15%) ราว 82.65% ของปริมาณที่วัดได้ไม่มีรหัสเกรดที่ชัดเจน ซึ่งเป็นเรื่องปกติของขนมขบเคี้ยวสำเร็จรูปที่ระบุตามรสชาติและขนาดบรรจุมากกว่าเกรดเนื้อเม็ด
ผลการดำเนินงานมกราคม–ตุลาคม 2026
เมื่อรวมเดือนตุลาคมเข้ากับฐานเนื้อเม็ดมกราคม–กันยายนที่เผยแพร่ในรายงานฉบับก่อน การค้า HS 08013200 สะสมในสิบเดือนแรกของปี 2026 แตะ USD 4,655,714,852.35 และ 652,783.535 MT ของปริมาณที่วัดได้ การเปรียบเทียบเก้าเดือนบนฐานเดียวกันกับปี 2025 แสดงมูลค่าเพิ่มขึ้น 22.16% และปริมาณเพิ่มขึ้น 13.80% ระดับของเดือนตุลาคมที่ใกล้เคียงจังหวะเดือนกันยายนทำให้ทั้งปียังอยู่สูงกว่าปี 2025 อย่างชัดเจน
สัดส่วนผลิตภัณฑ์และเกรด
การวิเคราะห์เกรดใช้เฉพาะรหัสที่ระบุชัดเจนในคำอธิบายสินค้าต้นทาง ไม่มีการอนุมานเกรดจากราคา ปลายทาง หรือข้อมูลทางอ้อมอื่นใด
- WW320: 20,614.681 MT หรือ 30.26% ของปริมาณเนื้อเม็ดที่วัดได้ในเดือนตุลาคม ที่มูลค่าถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนัก USD 7.1054/kg
- WW240: 11,117.973 MT หรือ 16.32% ที่ USD 7.8177/kg
- WW180: 3,497.820 MT หรือ 5.14% ที่ USD 9.9474/kg
- WS (เม็ดซีกขาว): 2,600.577 MT หรือ 3.82%
- LP (ชิ้นใหญ่): 1,763.803 MT หรือ 2.59%
- WW450: 811.776 MT หรือ 1.19%
ราว 34.87% ของปริมาณเนื้อเม็ดที่วัดได้ในเดือนตุลาคมไม่มีรหัสเกรดที่ระบุชัดเจนและถูกจัดเป็นไม่ระบุ เมื่อเทียบกับเดือนกันยายน WW320 มีสัดส่วนเพิ่มขึ้น (จาก 28.58% เป็น 30.26%) WW240 ทรงตัวที่ราว 16.3% และ WW180 ลดลงจาก 6.48% เป็น 5.14%
ปลายทางและโครงสร้างการขนส่ง
การจัดส่งเนื้อเม็ดในเดือนตุลาคมครอบคลุมตลาดปลายทาง 78 แห่ง เทียบกับ 81 แห่งในเดือนกันยายน สองปลายทางที่ใหญ่ที่สุดคิดเป็นราว 37.40% ของน้ำหนักที่วัดได้ในเดือนตุลาคม ต่ำกว่า 38.55% ของเดือนกันยายนเล็กน้อย ห้าตลาดใหญ่สุดคิดเป็น 60.00% และสิบตลาดใหญ่สุดคิดเป็น 75.36% จีน (20.11%) สหรัฐอเมริกา (17.29%) สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ (8.24%) สิงคโปร์ (8.05%) และตุรกี (6.30%) นำตามปริมาณที่วัดได้
FOB ยังคงเป็นเงื่อนไข Incoterm ที่ใหญ่ที่สุดที่ 46.63% ของปริมาณเนื้อเม็ดที่วัดได้ เงื่อนไขหลักอื่น ได้แก่ DAP 16.57% CFR 14.03% CIF 11.38% และ DAF 9.52% ตู้คอนเทนเนอร์ทางทะเลขนส่ง 71.49% ของปริมาณที่วัดได้ และการขนส่งทางถนน 16.70% ซึ่งส่วนใหญ่เป็นการขนส่งข้ามพรมแดน โครงสร้างสัญญาและโลจิสติกส์จึงยังใกล้เคียงกับรูปแบบในเดือนกันยายน
แนวโน้มเดือนพฤศจิกายน–ธันวาคม 2026
ข้อมูลเดือนตุลาคมสนับสนุนแนวโน้มที่มั่นคงสำหรับช่วงที่เหลือของไตรมาสที่สี่ มูลค่าและปริมาณเนื้อเม็ดยังใกล้เคียงเดือนกันยายน มูลค่าต่อกิโลกรัมแข็งแกร่งขึ้น และจำนวนผู้ซื้อที่มีกิจกรรมเพิ่มขึ้น ความต้องการช่วงเทศกาลปลายปี การเติมสต็อกของค้าปลีก และการเตรียมรับตรุษจีนในตลาดเอเชีย เป็นปัจจัยปกติที่ควรติดตามในเดือนพฤศจิกายนและธันวาคม
ตัวชี้วัดสำคัญได้แก่ ปริมาณการจัดส่งเนื้อเม็ดรายสัปดาห์ มูลค่า USD ถ่วงน้ำหนักต่อกิโลกรัม สัดส่วน WW320 และ WW240 ความต้องการมะม่วงหิมพานต์แปรรูปและบรรจุค้าปลีกภายใต้ HS 20081910 กิจกรรมของผู้ซื้อในตลาดปลายทาง และสัดส่วน Incoterm รายงานนี้ไม่มีการพยากรณ์เป็นตัวเลข เนื่องจากฐานข้อมูลต้นทางไม่มีคำสั่งซื้อล่วงหน้าที่ยืนยันแล้ว
มุมมองของ Le Duong Cashew
Le Duong Cashew เป็นโรงงานแปรรูปในเวียดนามที่ทำเฉพาะมะม่วงหิมพานต์ เรามุ่งเน้นผลิตภัณฑ์เดียวและทำอย่างพิถีพิถัน ได้แก่ เนื้อเม็ดขาวทั้งเม็ดตั้งแต่ WW180 ถึง WW450 เม็ดซีกขาวและชิ้นใหญ่ รวมถึงเนื้อเม็ดอบเกลือติดเยื่อ ผลิตตามข้อกำหนดเป็นลายลักษณ์อักษรที่ชัดเจนและบรรจุเพื่อการส่งออก
ตัวเลขเดือนตุลาคมแสดงว่าผู้ซื้อต่างประเทศยังคงพึ่งพาเวียดนามสำหรับเกรดหลักอย่าง WW320 และ WW240 ขณะที่ผลิตภัณฑ์อบที่มีมูลค่าเพิ่มมีความสำคัญมากขึ้น สำหรับผู้ซื้อที่ต้องการการคัดเกรดที่สม่ำเสมอ ความชื้นและอัตราแตกหักที่ควบคุมได้ เอกสารที่เชื่อถือได้ และการบรรจุตู้ตรงเวลา Le Duong Cashew เสนอความร่วมมือโดยตรงกับโรงงานที่ตั้งอยู่บนความโปร่งใสและความไว้วางใจระยะยาว
กำลังวางแผนการจัดซื้อมะม่วงหิมพานต์รอบถัดไปอยู่หรือไม่? ดูกลุ่มผลิตภัณฑ์เนื้อเม็ดมะม่วงหิมพานต์ของเรา ศึกษาวิธีสั่งซื้อ หรือส่งคำขอใบเสนอราคา B2B
วิธีการและข้อจำกัดความรับผิดชอบด้านข้อมูล
รายงานนี้ใช้ไฟล์บันทึกศุลกากรเดือนตุลาคม 2026 สำหรับ HS 08013200 และ HS 20081910 รวมถึงตัวเลขเนื้อเม็ดเดือนกันยายน 2026 และมกราคม–กันยายน 2026 ที่เผยแพร่ในรายงานฉบับก่อน มูลค่า USD ใช้จากช่องข้อมูลต้นทางโดยตรง น้ำหนักรวมเฉพาะการแปลงที่แม่นยำจากกิโลกรัม ตัน และปอนด์ หน่วยบรรจุภัณฑ์ ถุง ชิ้น ขวดโหล หรือชุด ไม่ถูกประมาณเป็นกิโลกรัม รายการที่ซ้ำกันทุกประการถูกลบออก ผู้ซื้อและตลาดปลายทางนับหลังปรับมาตรฐานชื่อแล้ว
ตัวเลขทั้งหมดเป็นข้อมูลศุลกากรและการค้ามะม่วงหิมพานต์เวียดนามแบบรวม ไม่ใช่ข้อมูลยอดขาย การผลิต ลูกค้า ส่วนแบ่งตลาด การจัดส่ง การเติบโต หรือผลการดำเนินงานของบริษัทใดบริษัทหนึ่ง ไม่มีการเปิดเผยชื่อผู้นำเข้าหรือผู้ส่งออก ราคาเฉพาะลูกค้า เลขที่สัญญา ที่อยู่ หมายเลขโทรศัพท์ หรืออีเมล
